Ngày 2/5, Trường Chính trị Nguyễn Văn Linh tổ chức khai giảng lớp Trung cấp lý luận chính trị hệ tập trung K.06 năm 2024.
![Các đại biểu dự khai giảng](https://mediabhy.mediatech.vn/upload/image/202405/medium/68223_dsc_4030_13375702.jpg)
Các đại biểu dự khai giảng
Tham gia lớp trung cấp có 27 học viên. Trong thời gian 6 tháng, các học viên được nghiên cứu các nội dung: Triết học Mác – Lênin trong đời sống xã hội; hai nguyên lý của phép biện chứng duy vật; các cặp phạm trù của phép biện chứng duy vật; những quy luật cơ bản của phép biện chứng duy vật; lý luận nhận thức duy vật biện chứng; học thuyết hình thái kinh tế, xã hội; giai cấp và đấu tranh giai cấp; nhà nước và cách mạng xã hội; quan điểm của triết học Mác – Lênin về con người; quan điểm của triết học Mác – Lênin về ý thức xã hội; nền sản xuất hàng hóa và quy luật giá trị trong nền sản xuất hàng hóa; sản xuất hàng hóa tư bản chủ nghĩa; độc quyền trong nền sản xuất tư bản chủ nghĩa về những biểu hiện mới hiện nay; quá độ lên chủ nghĩa xã hội (CNXH) bỏ qua chế độ tư bản chủ nghĩa từ trình độ phát triển kinh tế lạc hậu; đặc điểm kinh tế cơ bản của thời kỳ quá độ lên CNXH; những nhiệm vụ kinh tế cơ bản của thời kỳ quá độ lên CNXH ở Việt Nam; một số quy luật, phạm trù cơ bản của chủ nghĩa xã hội khoa học; cách mạng xã hội chủ nghĩa; đặc trưng của CNXH ở Việt Nam; những phương hướng lớn xây dựng CNXH ở Việt Nam; những mối quan hệ lớn cần nhận thức và giải quyết trong quá trình xây dựng CNXH ở Việt Nam…. Từ đó, giúp học viên vận dụng vào thực tiễn công tác, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ ở cơ quan, đơn vị.
https://baohungyen.vn/khai-giang-lop-trung-cap-ly-luan-chinh-tri-he-tap-trung-k-06-nam-2024-3171796.html